Chia sẻ Các ứng dụng tiết kiệm pin có thật sự quan trọng?

phạm duy thanh18/03/2015

1. phạm duy thanh

phạm duy thanh Forum Manager

Bài viết này của mình sẽ giải đáp vấn đề về pin và các ứng dụng tiết kiệm pin, các bạn đọc và mình hi vọng các bạn có hướng nhìn đúng hơn về tiết kiệm pin.

Vấn đề đặt ra: Ứng dụng tiết kiệm pin có tác dụng gì? Liệu có nhất thiết để dùng?

Các mục tiêu của bài viết này:
    • Nguyên lý tiết kiệm pin mà các ứng dụng này dùng
    • Tác động của các ứng dụng này vào hệ thống
    • Kết luận sự cần thiết hay không các ứng dụng này.
    Nguyên tắc tiết kiệm pin của các ứng dụng hiện nay chỉ là tác động về phía người dùng chứ không hề tác động vào hệ thống Android, nói đơn giản thì các ứng dụng này chỉ có các khả năng tắt các kết nối, tắt các úng dụng chạy ngầm của bạn hay đơn giản chỉ là tắt màn hình khi bạn không cảm thấy cần. Với mức độ tiện lợi và nhanh chóng cộng thêm với tên "Tiết kiệm pin" thì nhiều bạn vẫn dùng và cho đó là cách tốt nhất để tiết kiệm pin cho hệ thống của mình.

Những tác động của ứng dụng tiết kiệm pin có thể làm
    • Tắt các ứng dụng chạy ngầm
    • Tắt kết nối 3G, Wifi, Bluetooth, Nfc..vv
    • Hạ độ sáng màn hình
    • Đặt các chế độ profiles hoạt động theo lịch trình
    • Đổi chế độ hoạt động của CPU.
    Các bạn có thể hình dung đơn giản là với các tác vụ như trên thì ứng dụng tiết tiệm pin thực chất chỉ là một công cụ để bạn tắt các thành phần của hệ thống mà các bạn không phải tắt thủ công bằng tay.

Theo nhiều cuộc khảo nghiệm trên các thiết bị khác nhau thì một điều nghịch lý là chính các ứng dụng tiết kiệm pin của bạn sẽ làm hao pin hơn bỏi vì các ứng dụng này lại là các ứng dụng chạy ngầm và nó ngăn chặn các ứng dụng khác chạy và đôi khi còn gây ra các xung đột với hệ thống.

Lời khuyên của mình đối với các bạn dùng điện thoại hay các thiết bị cầm tay muốn tiết kiệm năng lượng pin thì hãy chú ý và tắt các ứng dụng chạy ngầm và các kết nối bằng tay sẽ tốt hơn là dùng phần mềm tiết kiệm pin để tránh bị xung đột hệ thống của mình.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: 18/03/2015
    1 người đã thích
  2. oldman20

oldman20 Android KitKat

chuẩn, từ lúc xài android mình chỉ dùng duy nhất Greenify, còn đâu chả cài cái nào tiết kiệm pin cả

3. dangnguyen

dangnguyen Android Froyo

Thế bạn có chạy cái trình tiết kiệm pin của hệ thống không?