Chia sẻ Cài đặt Hackintosh và quá trình gặp những lỗi khó chịu

Đông Phong29/04/2015

1. Đông Phong

Đông Phong Quản trị viên

Đây gần như là lịch sử mình cài đặt Hackintosh trên máy mình và chỉ đúng với những ai đang dùng và muốn vài hackintosh cho dòng máy giống mình thôi nhé, các máy khác thì mình không có biết rồi mặc dù cấu trúc như nhau tuy nhiên trải nghiệm thực tế chiến trường vẫn hay hơn.

Cấu hình máy mình đang sử dụng:
    • Tên máy : HP Folio 9470M
    • CPU Intel Core I5-3337U ( IVY Bridge )
    • GPU HD4000 mobile ( Không có card đồ hoạ rời ) Hỗ trợ Display port + VGA
    • Ram 8GB DDR3L 1600Mz
    • Cổng USB : 3 cổng USB 3.0
    • Wifi intel N6235 - Tháo ra thay bằng card AR9287 (AR5B197)
    • Ổ cứng SSD Intel 530 128GB
    • Màn hình độ phân giải 1366x768
    • Hỗ trợ Dock HP Slim Station
    • Loa Intel High Definition Audio
    Mình sử dụng phương pháp cài qua USB và boot bằng Chameleon ( Máy này có vẻ kị clover )

May mắn những chức năng của máy mình đã chạy là:
    • CPU nhận đủ 1.8Ghz và đúng tên chip
    • Ram nhận đủ 8GB và bus đọc cả serie luôn
    • Bài phím
    • Touch Pad
    • Camera
    • Quạt tản nhiệt OK
    • Ổ cứng OK hình như luôn nhận đủ với mọi máy :D
    • Dock Slimstaion may là nó chạy quản lý trên Bios
    • Đèn bàn phím cũng Bios quản lý luôn

Khi cài đặt xong điều đầu tiên gặp phải là màn hình:
    Độ phân giải và Vram không nhận đúng dĩ nhiên dẫn đến việc màn hình chỉ có độ phân giải là 1024x600 và Vram chỉ là 4MB ( một con số của năm 1990 ) bên cạnh đó có một loạt các vấn đề như sau : Cổng USB không nhận các USB dạng NTFS , Fat hay Fat32 kể cả Exfat luôn, Cổng lan không nhận, cổng wifi không nhận ... !

Sau khi sử dụng một chiếc máy Mac khác định dạng lại USB là HPS+ thì mình mới copy được file vào máy và sửa lỗi ( File đưa vào đầu tiên là Việt Nam Hackintosh tool do một lập trình viên Việt Nam phát triển tổng hợp các kext ( Driver của Mac đó ) cùng các công cụ hữu ích hi vọng có một lúc nào đó được nói chuyện với anh lập trình đã xây dựng bộ tool này.

Sau khi có tool mình sửa được một số lỗi như nhận diện được card đồ hoạ onbroad là HD4000 và nhận đúng VRAM 1024MB với việc sử dụng Chameleon config đã có sẵn trong Tool còn Kext của HD4000 mặc định đã có sẵn chỉ cần config đúng là tự nhận thôi. Những máy nào có card đồ hoạ rời thì khá chua tự đi tìm cái mình thiếu đưa vào thôi :D
    Bạn nào đang muốn cài hackintosh cho máy Ivy Bridge thì config là Macbook pro 9,2 nhé sẽ chạy được như một chiếc Mac 2012 đúng nghĩa.

Ngoài Màn hình và GPU mình còn sửa được 1 số lỗi nhờ Việt Nam Hackintosh tool như cổng USB 3.0, VGA ( Tuy nhiên nó chạy với dock slim station thôi cắm trực tiếp cổng trên máy vãn chưa nhận ) và còn cả wifi nữa. Mình đã dùng card wifi AR9287 thay cho Intel N6235 nên sử dụng kext mặc dịnh dành cho dòng Wifi AR là chạy luôn rồi :D

Lỗi tiếp theo mình gặp là vấn đề pin và loa nữa là coi như cài đặt được hầu hết tính năng.
    Kì thực lỗi này phải Patch Dsdt và mình không có nhiều thời gian nghiên cứu nên đành nhờ Hiệp trong team hỗ trợ may mắn sao sau 1 đêm thì máy mình chạy đầu đủ cả Pin, chỉnh độ sáng màn hình và loa luôn nói chung giờ không còn dùng bất cứ phần mềm bên thứ 3 như Voodoo để chạy các chức năng này nữa.

Các chức năng mà giờ mình vẫn còn đau đầu chưa thể xử lý :D
    - Pin chưa ổn định cứ báo % xong 2s lại báo không có pin chu kì cứ lặp đi lặp lại hoài đành phải dùng phần mềm khác bao pin
    - Cổng VGA chưa nhận trực tiếp được phải sử dụng cổng dock HP Slim station để xuất hình ảnh ra màn hình ngoài may mắn là mình mua nó vì công việc nên cũng khá tiện lợi

Bạn nào cần hỗ trợ cài đặt Hackintosh thì Pm mình nhé anh em team sẽ hỗ trợ và bạn nào giúp mình khắc phục 2 lỗi trên thì mình xin cám ơn hihi

Em thêm bài mình viết về Hackintosh nè:
    Một số điểm hay của Mac OS ( Hackintosh )
    So sánh chút giữa Ubuntu và Mac OS ( Hackintosh )

2. Xuanha31

Xuanha31 Android Donut

anh @Đông Phong có thể hướng dẫn em nhận diện card onboard HD4000 không ? em dùng hackintosh tool mà không thấy kext cài graphic 4000.

3. 2bthanh

2bthanh Android Cupcake

Mình làm theo các hướng dẫn trên google nhưng k tài nào load vô phần cài đặt như các hướng dẫn.
    Bạn có thể chia sẽ cho mình cách làm ntn k, để mình làm theo tương tự như cách bạn cho lap của mình

4. minhthang773

minhthang773 Android Cupcake

xin hướng dẫn cài với cấu hình dưới ạ

5. nhuthuy2410

nhuthuy2410 Android Cupcake

Các bạn cho mình xin hỏi vấn đề nhỏ thôi, là hiện mình đang dùng máy Asus x202e mà mình cài Mac os x 10.10 nhưng khi cài xong thì máy không nhận chuột và bàn phím onboard! Xin nhờ có ai biết cách khắc phục xin chi dùm, cảm ơn!

6. HeavenAngle

HeavenAngle Trùm Cuối

bạn cài kext voodoo ps2 chưa?