Tóm tắt nhanh
- ASUS ExpertCenter PN55 là mini PC 130 x 130 x 34 mm, thể tích 0,57 lít; thân máy có hai khe SO-DIMM, hai khe M.2 và hai cổng Ethernet 2.5GbE.
- Điểm TekCafe: 6/10. Ryzen AI 7 450 chạy tốt tác vụ văn phòng và một số bài tính toán CPU, nhưng Radeon 860M yếu đáng kể hơn Arc B390 trong nhiều bài đồ họa.
- Chỉ nên cân nhắc PN55 nếu cần máy Windows gọn, dễ nâng cấp, nhiều cổng và hai mạng LAN có dây; không nên chọn nó làm máy AI đồ họa hoặc chơi game chính.
- Tại Việt Nam, giá bán lẻ chưa được xác nhận tính đến 21/10/2026; cấu hình Ryzen AI 7 450, RAM 32GB, SSD 1TB có giá 1.349 USD tại Mỹ.
Thiết kế nhỏ gọn có ích nhất khi máy phải nằm trong không gian cố định
PN55 giải quyết bài toán đặt máy gọn hơn là tạo ra một máy tính thay thế mọi thứ. Kích thước 130 x 130 x 34 mm và thể tích 0,57 lít cho phép đặt máy cạnh màn hình hoặc gắn sau màn hình bằng ngàm VESA. ASUS công bố trọng lượng 530 g cho bộ máy; cấu hình đánh giá của XDA nặng 620 g. Chênh lệch này nhắc người mua kiểm tra đúng phiên bản thay vì mặc định mọi bộ đều nhẹ như nhau.

Mặt trước có USB-C 10Gbps, hai USB-A 10Gbps, jack âm thanh và cảm biến vân tay; phía sau là USB4 40Gbps, hai DisplayPort 1.4, HDMI 2.1, thêm hai USB-A và hai cổng RJ45 2.5GbE. Máy có thể xuất hình ra tối đa bốn màn hình 4K theo thông số ASUS. Số cổng hình ảnh nhiều hơn mức cần thiết với một bàn làm việc phổ thông, nhưng hữu ích ở quầy dịch vụ hoặc bàn điều khiển nhiều màn hình.

Điểm đáng chú ý của USB4 không dừng ở tốc độ truyền dữ liệu: ASUS xác nhận cổng này hỗ trợ xuất DisplayPort 2.1 và nhận nguồn USB Power Delivery tối đa 100 W. Một màn hình hoặc dock phù hợp có thể cấp điện cho máy, giảm số dây trên bàn. Cần kiểm tra khả năng cấp nguồn cụ thể của dock trước khi bỏ bộ chuyển nguồn 120 W.

Hai cổng mạng và khả năng nâng cấp khiến PN55 hợp với bàn làm việc doanh nghiệp

PN55 có hai cổng LAN 2.5GbE vật lý. Với máy văn phòng thông thường, một cổng mạng đã đủ; cổng thứ hai tạo thêm lựa chọn triển khai: tách mạng quản trị khỏi mạng vận hành, hoặc dùng máy làm máy chủ nhỏ trong mạng nội bộ. Tuy nhiên, khả năng định tuyến hay cô lập mạng còn phụ thuộc hệ điều hành, cấu hình mạng và chính sách bảo mật của đơn vị, không tự xuất hiện chỉ vì máy có hai cổng.

Chốt ở đáy cho phép mở nắp mà không cần tua vít. Bên trong có hai khe DDR5 SO-DIMM và hai khe M.2 2280 PCIe 4.0 x4; ASUS công bố hỗ trợ tối đa 96 GB RAM ở một số cấu hình, nhưng bảng thông số của bài đánh giá cấu hình Ryzen AI 7 450 nêu mức tối đa 64 GB. Vì vậy, giới hạn RAM không thống nhất giữa các nguồn và cần được xác nhận theo mã máy cụ thể. Cả hai khe SSD đều là PCIe 4.0, không có khe Gen5 như ASUS NUC 16 Pro.

Thiết kế này có ý nghĩa khi doanh nghiệp cần thay SSD hoặc tăng RAM tại chỗ mà không phải thay nguyên chiếc máy. Nhưng “không cần dụng cụ” không đồng nghĩa nâng cấp hoàn toàn không có rủi ro: cần đối chiếu chuẩn RAM, giới hạn cấu hình, bảo hành và quy trình sao lưu trước khi mở máy. Ảnh bên trong cho thấy các khe được xếp chồng trong thân máy nhỏ, nên việc tiếp cận linh kiện thuận tiện hơn máy hàn chết nhưng không rộng rãi như thùng máy để bàn.

Ryzen AI 7 450 đáp ứng công việc thường ngày, còn lợi thế CPU không kéo theo GPU mạnh
Cấu hình benchmark dùng Ryzen AI 7 450, RAM DDR5-5600 64 GB và SSD 1 TB. Trong PCMark 10, máy đạt 8.385 điểm tổng thể, thấp hơn 12% so với ASUS NUC 16 Pro dùng Core Ultra X7 358H và thấp hơn 19% so với Lenovo Yoga Mini. Khoảng cách tập trung ở Digital Content Creation: PN55 đạt 9.882 điểm so với 13.963 của NUC 16 Pro. Nhóm Essentials và Productivity gần nhau hơn, lần lượt 11.036 và 14.669 điểm trên PN55.
Ở bài y-cruncher tính 1 tỷ chữ số Pi, PN55 hoàn thành trong 26,037 giây, nhanh hơn NUC 16 Pro ở 27,823 giây. Nhưng Cinebench 2026 đa luồng cho kết quả 3.861 điểm, thấp hơn 19% so với NUC. Hai phép đo cho thấy CPU không yếu đồng đều: PN55 có thể thắng ở một số tải tính toán cụ thể, song khi phần mềm khai thác nhiều luồng liên tục, mẫu Intel có lợi thế.
| Phép thử CPU | ASUS ExpertCenter PN55 (Ryzen AI 7 450) | ASUS NUC 16 Pro (Core Ultra X7 358H) |
|---|---|---|
| PCMark 10 tổng điểm (cao hơn tốt hơn) | 8.385 | 9.513 |
| Geekbench 7 đơn nhân (cao hơn tốt hơn) | 2.657 | 2.618 |
| Geekbench 7 đa nhân (cao hơn tốt hơn) | 15.311 | 18.388 |
| Cinebench 2026 đa luồng (cao hơn tốt hơn) | 3.861 | 4.741 |
| y-cruncher Pi 1B, giây (thấp hơn tốt hơn) | 26,037 | 27,823 |
Số liệu: StorageReview.
PN55 hợp với trình duyệt nhiều tab, ứng dụng văn phòng và dịch vụ chạy nền. Nếu công việc chính là dựng hình, xử lý ảnh nặng hoặc tính toán đa luồng liên tục, nên so cấu hình Intel cụ thể trước khi mua thay vì suy ra hiệu năng từ tên Ryzen AI hay số TOPS của NPU.
Radeon 860M là giới hạn rõ nhất khi chuyển từ văn phòng sang sáng tạo nội dung
Trong Geekbench 7 OpenCL, Radeon 860M đạt 25.199 điểm, còn Arc B390 trên NUC 16 Pro đạt 55.273. Ở Blender 5.2, PN55 đạt 96,50 mẫu mỗi phút ở cảnh Monster, còn NUC 16 Pro đạt 559,84. Đây không phải chênh lệch chỉ xuất hiện ở một bài thử; nhiều bài đồ họa và xử lý ảnh cho thấy PN55 thường tụt lại đáng kể.
Điều đó không khiến máy vô dụng với nội dung sáng tạo. Nó chỉ đặt ra ranh giới: chỉnh ảnh nhẹ, xuất tài liệu hay chơi một số game không đòi hỏi cao vẫn có thể đáp ứng, nhưng dự án dựa nhiều vào GPU sẽ mất thời gian hơn. Bài đánh giá cũng mô tả thao tác xử lý ảnh RAW và xuất ảnh chậm hơn Mac mini M4; đây là quan sát trong một cấu hình và quy trình cụ thể, không phải phép đo áp dụng cho mọi phần mềm.
| Phép thử đồ họa | ASUS ExpertCenter PN55 (Radeon 860M) | ASUS NUC 16 Pro (Arc B390) |
|---|---|---|
| Geekbench 7 OpenCL (cao hơn tốt hơn) | 25.199 | 55.273 |
| 3DMark Time Spy (cao hơn tốt hơn) | 3.135 | 7.697 |
| Blender 5.2 GPU Monster, mẫu/phút (cao hơn tốt hơn) | 96,50 | 559,84 |
| Blackmagic RAW 8K 12:1 GPU, fps (cao hơn tốt hơn) | 43 | 83 |
Các phép thử dùng API và cấu hình khác nhau, nên không nên gộp thành một tỷ lệ hiệu năng duy nhất. Dù vậy, hướng kết luận nhất quán: NUC 16 Pro đáng cân nhắc hơn cho công việc tận dụng GPU, còn PN55 có lợi thế ở khả năng nâng cấp và cấu hình kết nối doanh nghiệp.
NPU nhiều TOPS không giải quyết được độ trễ của mô hình chạy cục bộ
ASUS công bố PN55 có thể trang bị Ryzen AI 9 HX 470 với NPU XDNA 2 tối đa 55 TOPS; bản Ryzen AI 7 450 có NPU tối đa 50 TOPS. Nhưng con số TOPS không thể hiện toàn bộ trải nghiệm khi chạy mô hình ngôn ngữ. Trong bài Procyon dùng ONNX Runtime và DirectML trên GPU, thời gian chờ token đầu tiên với Phi là 6,152 giây, còn NUC 16 Pro chạy OpenVINO trên GPU mất 0,305 giây. Với Llama 2, hai máy lần lượt mất 13,670 và 0,618 giây.
| Mô hình Procyon | PN55: token đầu (giây) | PN55: token/giây | NUC 16 Pro GPU: token đầu (giây) | NUC 16 Pro GPU: token/giây |
|---|---|---|---|---|
| Phi | 6,152 | 26,54 | 0,305 | 46,24 |
| Mistral | 8,930 | 16,32 | 0,350 | 27,27 |
| Llama 3 | 8,384 | 13,87 | 0,322 | 26,18 |
| Llama 2 | 13,670 | 8,88 | 0,618 | 15,14 |
Các kết quả dùng ONNX Runtime/DirectML trên PN55 và OpenVINO trên NUC 16 Pro, nên phản ánh cả phần cứng lẫn đường chạy phần mềm.
Sau khi bắt đầu trả lời, tốc độ sinh token của PN55 không tệ tương ứng: Phi đạt 26,54 token/giây, so với 46,24 trên NUC. Điểm nghẽn nổi bật là khâu xử lý trước khi token đầu xuất hiện. Với người dùng hỏi đáp liên tục, vài giây chờ ban đầu sẽ dễ nhận thấy hơn thông số TOPS trên hộp. Kết quả này chỉ áp dụng cho cấu hình, mô hình và đường chạy benchmark nêu trên; không thể suy rộng sang mọi phần mềm AI hoặc mọi cấu hình PN55.
Hai cổng 2.5GbE khiến PN55 đáng thử ở vai trò máy chủ nội bộ hoặc thiết bị nối mạng chuyên dụng, nhưng không biến nó thành máy tăng tốc LLM mạnh. Nếu mục tiêu là tương tác nhanh với mô hình lớn chạy cục bộ, nên ưu tiên nền tảng có kết quả tốt ở đúng phần mềm và backend dự định sử dụng.
Giá tại Việt Nam chưa rõ khiến quyết định mua phụ thuộc vào cấu hình và kênh phân phối
Tính đến 21/10/2026, chưa có giá bán lẻ hoặc kênh phân phối chính hãng được xác nhận cho PN55 tại Việt Nam. Tại Mỹ, cấu hình Ryzen AI 7 450, RAM 32 GB và SSD 1 TB được niêm yết ở mức 1.349 USD. Đây không phải giá quy đổi hay báo giá bán tại Việt Nam, và mức giá có thể khác theo hệ điều hành, RAM, SSD hoặc nhà phân phối.
Đối thủ gần nhất trong bộ benchmark là ASUS NUC 16 Pro. Mẫu này nhanh hơn đáng kể ở đồ họa và nhiều bài đa luồng, trong khi PN55 có cảm biến vân tay, jack tai nghe, hai khe SSD Gen4 và khả năng nhận nguồn qua USB4. Mac mini là lựa chọn khác nếu người mua ưu tiên macOS và hiệu năng GPU; tuy nhiên, không nên so giá nếu chưa đối chiếu đúng đời máy, bộ nhớ và cấu hình bán tại cùng thời điểm. Chọn NUC khi cần GPU mạnh hơn; chọn PN55 khi cần Windows, cổng LAN đôi và khả năng tự nâng cấp.
Ưu điểm: thân máy 0,57 lít; hai khe RAM và hai khe SSD thay được; hai cổng LAN 2.5GbE; USB4 có nhận nguồn PD-in 100 W.
Hạn chế: Radeon 860M thua xa Arc B390 ở nhiều bài GPU; thời gian chờ token đầu khi chạy LLM trên DirectML kéo dài; hai khe SSD chỉ là PCIe 4.0.
Đánh giá TekCafe: 6/10. PN55 có thiết kế phục vụ doanh nghiệp hợp lý và khả năng nâng cấp tốt, nhưng hiệu năng GPU cùng độ trễ AI cục bộ chưa tương xứng với kỳ vọng của máy ở phân khúc giá cao. Mua nếu cần máy Windows nhỏ, nhiều cổng, hai LAN và có kế hoạch thay RAM/SSD; bỏ qua nếu cần dựng hình, chơi game hoặc dùng LLM tương tác nhanh. Chưa có giá bán tại Việt Nam để kết luận PN55 có đáng tiền hơn các máy đang bán trong nước hay không.
Minh bạch: Giá bán tại Việt Nam chưa được xác nhận tính đến 21/10/2026. Các nguồn tham khảo không nêu quan hệ thương mại.
Nguồn tham khảo: ASUS Press · XDA Developers · StorageReview








