Galaxy S26 FE và S24 FE: Có nên nâng cấp sau hai năm?

Tóm tắt nhanh
- Galaxy S26 FE dùng Exynos 2500 tiến trình 3 nm, thân máy dày 7,4 mm và nặng 193 g; S24 FE dùng Exynos 2400e, dày 8 mm và nặng 213 g.
- Màn hình 6,7 inch Dynamic AMOLED 2X, độ phân giải 1080 x 2340 pixel và tần số quét 120 Hz gần như được giữ nguyên. Đây không phải lý do đủ lớn để đổi máy.
- Người đang dùng S24 FE nên cân nhắc S26 FE nếu cần máy nhẹ hơn, pin 4.900 mAh, sạc 45 W hoặc hiệu năng tốt hơn cho game nặng và xử lý video.
- Nếu S24 FE vẫn đáp ứng tốt nhu cầu hằng ngày, tiếp tục dùng máy cũ là lựa chọn tiết kiệm hơn.
Thân máy nhẹ hơn, pin lớn hơn và sạc nhanh hơn
Galaxy S26 FE không thay đổi kích thước màn hình 6,7 inch so với S24 FE, nhưng thân máy giảm từ 8 mm xuống 7,4 mm và trọng lượng giảm từ 213 g xuống 193 g. Chênh lệch 20 g khó tạo ấn tượng chỉ sau vài phút cầm thử, song có ý nghĩa với người thường xuyên đọc tài liệu, nhắn tin hoặc xem video trên một chiếc điện thoại màn hình lớn. Đây là thay đổi dễ nhận ra hơn trong quá trình dùng lâu dài, nhất là khi trọng lượng 213 g của S24 FE đã khiến người dùng thấy mỏi tay.



Dung lượng pin tăng từ 4.700 mAh lên 4.900 mAh. S26 FE còn nâng sạc có dây từ 25 W lên 45 W và hỗ trợ Qi2, trong khi S24 FE có sạc không dây 15 W. Người hay phải sạc bổ sung giữa ngày sẽ hưởng lợi trực tiếp từ tốc độ sạc cao hơn. Tuy nhiên, giá S26 FE trong các nội dung được cung cấp dao động từ 16,99 triệu đồng đến khoảng 19–20 triệu đồng. Người mua cần kiểm tra đúng giá của phiên bản định chọn thay vì đánh giá dựa trên một con số niêm yết duy nhất.
Màn hình và camera chưa tạo ra khác biệt đủ lớn
Cả hai thế hệ đều có màn hình Dynamic AMOLED 2X 6,7 inch, độ phân giải Full HD+ 1080 x 2340 pixel, tần số quét 120 Hz và độ sáng tối đa 1.900 nit. Viền dưới trên S26 FE gọn hơn, nhưng thông số hiển thị cốt lõi gần như không đổi. Nếu màn hình là ưu tiên chính, nâng cấp từ S24 FE lên S26 FE khó mang lại cảm giác khác biệt tương xứng với số tiền phải bù.



Cụm camera sau tiếp tục gồm camera chính 50 MP có OIS, camera tele 8 MP zoom quang 3x có OIS và camera góc siêu rộng 12 MP. Camera trước trên S26 FE tăng từ 10 MP lên 12 MP, đi kèm góc selfie rộng hơn cùng các tính năng My FanCam, Horizontal Lock và xử lý tạp âm môi trường. Các bổ sung này phù hợp với người thường quay video hoặc chụp selfie. Với người chủ yếu dùng camera sau để chụp ảnh hằng ngày, phần cứng gần như giữ nguyên khiến camera chưa thể trở thành lý do chính để đổi máy.
Cấu hình nào phù hợp với từng nhóm người dùng?
Người dùng chủ yếu gọi điện, lướt mạng xã hội, chụp ảnh, dùng bản đồ và ứng dụng ngân hàng có thể tiếp tục sử dụng S24 FE với Exynos 2400e, RAM 8 GB và bộ nhớ 128 GB hoặc 256 GB. S26 FE vẫn có RAM 8 GB cùng hai tùy chọn bộ nhớ 128 GB và 256 GB, vì vậy dung lượng RAM và bộ nhớ không phải một bước nâng cấp giữa hai thế hệ.



Exynos 2500 tiến trình 3 nm và GPU Xclipse 950 trên S26 FE đáng quan tâm hơn với người chơi game nặng hoặc thường xử lý video. Dữ liệu trong bài so sánh được cung cấp cho thấy hiệu năng CPU và đồ họa tăng khoảng 15–20% so với thế hệ trước. Mức tăng này có ích khi tác vụ kéo dài, nhưng khó làm các ứng dụng hằng ngày trở nên khác hẳn nếu S24 FE hiện vẫn chạy mượt.
Nếu mua mới để gọi điện, dùng mạng xã hội và chụp ảnh cơ bản, cấu hình RAM 8 GB, bộ nhớ 128 GB có thể đáp ứng nhu cầu. Người thường quay video, cài nhiều game hoặc muốn giữ máy trong nhiều năm nên chọn bản 8 GB/256 GB để giảm nguy cơ thiếu dung lượng. Bản 256 GB không có thêm RAM, nên khoản tiền chênh chủ yếu đổi lấy không gian lưu trữ chứ không phải hiệu năng cao hơn.
Đừng nâng cấp chỉ vì Exynos 2500 mới hơn
S24 FE vẫn có màn hình với thông số tương đồng, cụm camera sau cùng bố cục và cam kết cập nhật hệ điều hành trong 7 năm. Nếu máy cũ còn mượt, pin chưa xuống rõ rệt và trọng lượng 213 g không gây bất tiện, đổi máy chỉ để lấy Exynos 2500 là quyết định khó thuyết phục. Khoản chênh lệch nên được dành cho một thế hệ tạo ra thay đổi rõ hơn về màn hình, camera hoặc trải nghiệm sử dụng.


S26 FE hợp lý hơn với người thực sự cần thân máy nhẹ, sạc 45 W, pin 4.900 mAh hoặc hiệu năng cao hơn cho tác vụ nặng. Máy xuất xưởng với One UI 9 trên Android 17, nên người mua mới cũng bắt đầu vòng đời phần mềm ở phiên bản mới hơn. Android Authority lưu ý rằng tại thị trường được trang này đề cập, S26 FE chỉ rẻ hơn Galaxy S26 tiêu chuẩn khoảng 100 USD hoặc 100 GBP, trong khi bản tiêu chuẩn có chipset và thông số camera tốt hơn. Khi giá thực tế giữa hai máy quá sát nhau, S26 FE mất phần lớn lợi thế về chi phí.
Những sai lầm dễ gặp khi chọn mua


- Đổi máy vì nghĩ màn hình đã được nâng cấp lớn, dù hai thế hệ cùng có kích thước 6,7 inch, tần số quét 120 Hz và độ phân giải 1080 x 2340 pixel.
- Chọn bản 128 GB trong khi thường xuyên quay video hoặc cài game nặng. Nếu xác định dùng S26 FE lâu dài, bản RAM 8 GB, bộ nhớ 256 GB an toàn hơn về dung lượng.
- Chỉ so giá niêm yết mà bỏ qua khuyến mãi. Android Authority cho biết Galaxy đời mới và các mẫu tiền nhiệm thường được giảm giá, khiến khoảng cách giá thay đổi nhanh.
- Đánh giá camera chỉ bằng số megapixel. Cụm camera sau gần như không đổi; khác biệt đáng chú ý hơn nằm ở camera trước 12 MP và các tính năng quay video mới.
- Mặc định phiên bản FE luôn rẻ hơn đáng kể so với Galaxy S tiêu chuẩn. Hãy đặt giá thực trả của S26 FE cạnh Galaxy S26 cùng thời điểm trước khi mua.
Tổng kết
Galaxy S26 FE phù hợp với người muốn một điện thoại 6,7 inch nhẹ hơn, pin lớn hơn, sạc nhanh hơn và có thêm hiệu năng cho game hoặc xử lý video. Chủ sở hữu S24 FE đang hài lòng với pin, màn hình và camera chưa cần đổi máy ngay, bởi hai phần ảnh hưởng nhiều đến trải nghiệm hằng ngày là màn hình và cụm camera sau gần như không thay đổi. Trước khi quyết định, hãy so giá thực tế của bản 8 GB/256 GB với Galaxy S26 tiêu chuẩn; nếu khoảng cách quá nhỏ, bản FE không còn là lựa chọn tiết kiệm rõ ràng.
THEO DÕI CÁC KÊNH CỦA TEKCAFE
- Website: TekCafe.vn
- Fanpage Facebook: facebook.com/tekcafeteam
- YouTube: youtube.com/c/TekCafeTeam
BÀI VIẾT MỚI NHẤT
- NVIDIA ra mắt PAIR: Biến máy tính rảnh rỗi trong mạng nhà thành cụm xử lý AI phân tán
- Tesla chính thức đưa Cybercab chở khách tại Austin: Không vô lăng, không chân phanh
- Motorola ra mắt Moto Watch Ultra: Đổi sang Wear OS, hỗ trợ LTE và đo sức khỏe Polar
- Lenovo ra mắt IdeaPad Vibe: Laptop 7 màu sắc, phím tháo đổi keycap, chip Snapdragon X và Ryzen AI 400 từ 699 USD
- IFA 2026: Lenovo hé lộ Project AeroBlade – Laptop 14 inch siêu mỏng nhẹ dưới 830g, tản nhiệt thể rắn không dùng quạt



