Tóm tắt nhanh
- RTX 3060 dẫn đầu khảo sát Steam tháng 10/2026 với 3,62%, nhỉnh hơn RTX 5070 ở mức 3,56%.
- RAM hệ thống 16 GB đạt 41,42%, còn cấu hình 32 GB giảm xuống 37,06%.
- Tỷ lệ người dùng tiếng Trung giản thể giảm 9,41 điểm phần trăm; thay đổi thành phần mẫu có thể góp phần làm thứ hạng phần cứng đảo chiều.
- Đây là khảo sát tự nguyện về máy đang sử dụng, không phải bảng doanh số hay xếp hạng hiệu năng.
GeForce RTX 3060 trở lại vị trí card đồ họa phổ biến nhất trong khảo sát phần cứng Steam tháng 10/2026, còn RAM 16 GB vượt cấu hình 32 GB để dẫn đầu về dung lượng bộ nhớ hệ thống. Điểm đáng chú ý nằm ở mức tăng, giảm rất khác nhau: RTX 3060 chỉ nhích nhẹ, trong khi đối thủ đứng sát phía sau sụt mạnh.
RTX 3060 lên đầu chủ yếu khi RTX 5070 giảm tỷ lệ

Vị trí dẫn đầu lần này chưa đủ để kết luận người chơi đang quay lại mua card cũ. Theo bảng tổng hợp của Valve, RTX 3060 đạt 3,62%, tăng 0,08 điểm phần trăm so với tháng trước, còn RTX 5070 giảm 2,30 điểm xuống 3,56%. Khoảng cách giữa hai dòng card chỉ là 0,06 điểm phần trăm, nhưng hướng biến động cho thấy câu chuyện chủ yếu nằm ở tỷ trọng RTX 5070 giảm, chứ không phải RTX 3060 tăng đột biến.
| Chỉ số khảo sát | GeForce RTX 3060 | GeForce RTX 5070 |
|---|---|---|
| Tỷ lệ tháng 10/2026 | 3,62% | 3,56% |
| Thay đổi so với tháng trước (điểm phần trăm) | +0,08 | −2,30 |
Số liệu: Valve, Steam Hardware & Software Survey, bảng tổng hợp các nền tảng.
Tỷ lệ sử dụng không đo được tốc độ dựng hình, cũng không cho biết số card bán ra trong tháng. Một dòng card có thể còn phổ biến nhờ lượng máy đã được lắp từ trước; thứ hạng cao vì thế không biến nó thành lựa chọn mua mới tốt nhất ở mọi mức giá.
Cần thận trọng tương tự với cách giải thích nguyên nhân. Bảng ngôn ngữ của Valve ghi nhận tiếng Trung giản thể giảm 9,41 điểm phần trăm, xuống 21,98%, trong khi tiếng Anh tăng lên 39,04%. Sự dịch chuyển này diễn ra cùng đợt giảm tỷ trọng của một số cấu hình phần cứng, nên thay đổi thành phần mẫu là khả năng cần tính đến. Tuy vậy, dữ liệu tổng hợp không chứng minh toàn bộ mức giảm đến từ phòng máy Trung Quốc, càng không chứng minh người dùng đã bán RTX 5070 để đổi sang RTX 3060.
RAM 16 GB phổ biến hơn không có nghĩa nhu cầu bộ nhớ giảm

Sự đảo chiều của RAM cũng nên được đọc như thay đổi tỷ trọng máy tham gia khảo sát, thay vì một cuộc hạ cấp đồng loạt. Theo Valve, cấu hình 16 GB tăng 3,60 điểm phần trăm lên 41,42%, còn 32 GB giảm 5,16 điểm xuống 37,06%.
| Chỉ số khảo sát | RAM hệ thống 16 GB | RAM hệ thống 32 GB |
|---|---|---|
| Tỷ lệ tháng 10/2026 | 41,42% | 37,06% |
| Thay đổi so với tháng trước (điểm phần trăm) | +3,60 | −5,16 |
Số liệu: Valve, Steam Hardware & Software Survey.
Các con số trên không cho biết một máy cụ thể đã tháo bớt RAM, cũng không đo mức bộ nhớ mà từng trò chơi cần. Khi quyết định nâng cấp, điều cần xem là máy có thường xuyên thiếu RAM trong tác vụ thực tế hay không; tỷ lệ phổ biến trên Steam không thay thế được việc kiểm tra đó.
Bộ nhớ đồ họa là một thống kê riêng. Valve ghi nhận VRAM 8 GB chiếm 26,92%, nhỉnh hơn mức 26,35% của VRAM 16 GB. Không nên gộp hai nhóm này với RAM hệ thống để kết luận rằng một cấu hình máy nhất định đang chiếm ưu thế: bảng tổng hợp từng hạng mục không cho biết các linh kiện ấy được ghép với nhau như thế nào.
Người mua PC tại Việt Nam nên tách giá bán khỏi độ phổ biến

Với người đang cân nhắc RTX 3060, điều đáng so sánh là giá của đúng mẫu card và điều kiện mua, thay vì huy hiệu dẫn đầu Steam. An Phát PC niêm yết MSI GeForce RTX 3060 VENTUS 2X 12GB GDDR6 OC ở mức 7.199.000 đồng trong mục giá Build PC; đây là giá gắn với hình thức mua theo cấu hình, không nên mặc định là giá bán lẻ card riêng.
Điều kiện ấy ảnh hưởng trực tiếp đến phép so sánh: một mức giá khi ráp cả máy chỉ hữu ích nếu người mua cũng định ráp máy tại nơi bán. Nếu chỉ thay card cho bộ PC đang dùng, cần hỏi lại giá mua riêng và bảo hành trước khi đặt cạnh các lựa chọn khác. Tỷ lệ người dùng Steam không phản ánh được phần chênh lệch chi phí này.
Độ phân giải cũng cần được cân nhắc theo màn hình thực tế. Theo Valve, màn hình chính 1920 × 1080 chiếm 50,23% trong khảo sát, còn 2560 × 1440 chiếm 21,82%. Đó là bối cảnh sử dụng, không phải phép thử chứng minh RTX 3060 đáp ứng mọi trò chơi ở Full HD; yêu cầu tốc độ khung hình và thiết lập đồ họa vẫn phải được xét riêng.
Valve mô tả khảo sát là tự nguyện và ẩn danh. Vì vậy, kết quả tháng này hữu ích để theo dõi cấu hình của nhóm người tham gia, nhưng chưa đủ để nói người chơi toàn cầu đang từ bỏ card mới hay không còn cần RAM lớn. Với máy đang chạy đúng nhu cầu, một tháng đổi ngôi trên Steam không tạo ra lý do phải nâng cấp.
Nguồn tham khảo: Valve — Steam Hardware & Software Survey; Wccftech — thống kê GPU và RAM tháng 10; Wccftech — tổng hợp khảo sát tháng 10; An Phát PC — giá RTX 3060.







